ઈન્ડિયન આર્મી ભરતી 2022 માં જોડાઓ ઈન્ડિયન આર્મી ભરતીમાં જોડાઓ હમણાં જ અરજી કરો

આર્મી ડે: 15 જાન્યુઆરી એ ઐતિહાસિક દિવસ છે જ્યારે ભારતીય સેનાની કમાન ભારતીયના હાથમાં આવી. આજે આર્મી ડે છે. 15 જાન્યુઆરી એ ઐતિહાસિક દિવસ છે જ્યારે ભારતીય સેનાની કમાન એક ભારતીયના હાથમાં આવી. કર્નલ રિટાયર્ડ શિવકુમાર કુંઝરુ કહે છે કે ’15 જાન્યુઆરી 1948ના રોજ લેફ્ટનન્ટ જનરલ (બાદમાં ફિલ્ડ માર્શલ) કેએમ કરિઅપ્પાએ છેલ્લા બ્રિટિશ કમાન્ડર સર ફ્રાન્સિસ બુચર પાસેથી ભારતીય સેનાના પ્રથમ ભારતીય કમાન્ડિંગ-ઇન-ચીફ તરીકેનો કાર્યભાર સંભાળ્યો હતો.

તેની યાદમાં ભારતીય ભારતમાં દર વર્ષે 15 જાન્યુઆરીએ આર્મી ડે ઉજવવામાં આવે છે. આ ખાસ દિવસે સેના એ લડાઈઓને પણ યાદ કરે છે જેમાં દુશ્મનોને ધૂળ ચટાડી હતી. આ પ્રસંગે સેનાના અત્યાધુનિક શસ્ત્રો અને સાધનો જેવા કે ટેન્ક, મિસાઈલ, બખ્તરબંધ વાહનો વગેરે પ્રદર્શિત કરવામાં આવે છે.

કુન્ઝરુએ કહ્યું, “આ દિવસે, સેનાના વડાઓ દુશ્મનોને યોગ્ય જવાબ આપનારા સૈનિકો અને યુદ્ધ દરમિયાન દેશ માટે બલિદાન આપનાર શહીદોની વિધવાઓને આર્મી મેડલ અને અન્ય પુરસ્કારોથી સન્માનિત કરે છે. તે સમયે સેનામાં માત્ર 2 લાખ સૈનિકો હતા, પરંતુ હવે ભારતીય સેનામાં 14 લાખથી વધુ બહાદુર જવાનો છે. TechSingh123.com આર્મી ડે આ બહાદુરોને સલામ કરે છે, જ્યારે દેશના શહીદોને સલામ કરે છે.

ભારતીય સેનાના ઈતિહાસમાં આ એવી લડાઈઓ છે જેને સજા આપવામાં આવી છે.

1967નું ભારત-ચીન યુદ્ધ નાથુલા પાસ ખાતે લડાયું હતું

1967નું વર્ષ એ વર્ષ તરીકે યાદ કરવામાં આવશે જ્યારે આપણા સૈનિકોએ ચીનની નીડરતાને જડબાતોડ જવાબ આપીને માત્ર સેંકડો ચીની સૈનિકોને માર્યા જ નહીં, પરંતુ તેમના ઘણા બંકરો પણ તોડી પાડ્યા હતા. વ્યૂહાત્મક રીતે મૂકવામાં આવે છે 14,200 ફૂટ પરંતુ આ લડાઈ નાથુલા પાસમાં થઈ હતી. નાથુલા પાસ તિબેટ-સિક્કિમ સરહદ પર છે, જ્યાંથી જૂનો ગંગટોક-યાતુંગ-લ્હાસા વેપાર માર્ગ પસાર થાય છે. 1967ના સંઘર્ષ દરમિયાન, ભારતની 2 ગ્રેનેડિયર્સ બટાલિયન નાથુલાની સુરક્ષા માટે જવાબદાર હતી. આ બટાલિયનની કમાન ત્યારે લેફ્ટનન્ટ કર્નલ (પછી બ્રિગેડિયર) રાય સિંહના હાથમાં હતી.

23 ઓક્ટોબર, 1947માં આદિવાસીઓમાં પાક.

જો કે, કાશ્મીર ખીણમાં, આદિવાસીઓ ઘણા દિવસોથી ઉત્પાદનો બનાવતા હતા. પરંતુ આદિવાસીઓ તરફથી સૌથી મોટો હુમલો 23 ઓક્ટોબરે મુઝફ્ફરાબાદથી થયો હતો. એક તો અહીં હાજર રાજ્ય પોલીસ કર્મચારીઓની સંખ્યા ઓછી હતી અને બીજું, પૂંચના લોકો પણ હુમલાખોરો સાથે જોડાયા હતા. મુઝફ્ફરાબાદ સંપૂર્ણપણે બરબાદ થઈ ગયું હતું. મુઝફ્ફરાબાદના વિનાશ પછી, આદિવાસીઓનું આગામી લક્ષ્ય ઉરી અને બારામુલ્લા હતા. 23 ઓક્ટોબર, 1947 ઉરીમાં ભીષણ યુદ્ધ થયું.

હુમલાખોરોને રોકવા માટે, બ્રિગેડિયર રાજેન્દ્ર સિંહના નેતૃત્વમાં ત્યાં હાજર સેનાએ ઉરીમાં તે પુલને તોડી પાડવામાં સફળતા મેળવી હતી, જ્યાંથી હુમલાખોરોએ પસાર થવું પડ્યું હતું. એક પઠાણની ગોળીથી બ્રિગેડિયર રાજેન્દ્ર સિંહ ત્યાં શહીદ થયા હતા. પરંતુ હુમલાખોરો આગળ વધી શક્યા ન હતા. જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં આદિવાસીઓનો સામનો કરવા માટે ભારતીય સેના વિમાન અને રોડ માર્ગે પહોંચી હતી.

1965માં ભારતના 26 હજાર સૈનિકો પાકિસ્તાનમાં ઘૂસ્યા હતા.

ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે 1965 યુદ્ધનું કારણ કાશ્મીર વિવાદથી અલગ, ગુજરાતમાં કચ્છના રણની સરહદ હતી. પાકિસ્તાને જાન્યુઆરી 1965થી આ સરહદ પર પેટ્રોલિંગ શરૂ કર્યું હતું. 5 ઓગસ્ટ 1965 ભારતના 26,000 સૈનિકોએ નિયંત્રણ રેખા પાર કરી હતી. તે સમયે પાકિસ્તાને કાશ્મીરના ઉરી અને પુંછ જેવા વિસ્તારો પર કબજો જમાવ્યો હતો જ્યારે ભારતે PAKથી આઠ કિલોમીટર દૂર આવેલા હાજી પીર પાસ પર કબજો જમાવ્યો હતો.

પાકિસ્તાન દ્વારા ચલાવવામાં આવેલું ઓપરેશન ગ્રાન્ડ સ્લેમ ખરાબ રીતે નિષ્ફળ ગયું હતું. તેમના પર વધી રહેલા હુમલાઓને જોઈને પાકિસ્તાને કાશ્મીરની સાથે પંજાબને પણ નિશાન બનાવવાનું શરૂ કર્યું, પરંતુ આ વખતે પણ તેમને મોઢાનો સામનો કરવો પડ્યો. 6 સપ્ટેમ્બરના રોજ, ભારત દ્વારા આ યુદ્ધની શરૂઆતની સત્તાવાર જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. તે યુદ્ધ 23 સપ્ટેમ્બર 1965 ના રોજ સમાપ્ત થયું.

જ્યારે બાંગ્લાદેશ 1971માં પાકિસ્તાનથી અલગ થયું હતું

ભારતે યુદ્ધ પહેલા રશિયા સાથે સમજૂતી કરી હતી, બાંગ્લાદેશની શરણાર્થી સમસ્યાને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે મજબૂત રીતે ઉઠાવી હતી. પાકિસ્તાન એવા ભ્રમમાં હતું કે અમેરિકા અને ચીન તેને મદદ કરશે. પાકિસ્તાનને મદદ કરવા માટે અમેરિકાએ હિંદ મહાસાગરમાં સેવન્થ ફ્લીટ ફ્લીટ મોકલ્યું હતું, પરંતુ ભારતે રશિયા સાથે કરેલા કરારને કારણે રશિયાએ ભારતની મદદ માટે તેની પરમાણુ સબમરીન મોકલી હતી.

ભારતે પૂર્વ પાકિસ્તાનમાં ઝડપથી લડાઈ કરીને ત્રણ દિવસમાં એરફોર્સ અને નેવલ વિંગનો નાશ કર્યો. આ કારણે, પૂર્વ પાકિસ્તાનની રાજધાની ઢાકામાં પેરાટ્રૂપર્સ સરળતાથી ઉતર્યા હતા, જેને જનરલ એએકે નિયાઝીએ 48 કલાક પછી શોધી કાઢ્યા હતા. તેણે વિચાર્યું કે ભારતીય સૈન્ય પૂર્વ પાકિસ્તાનમાં નદીઓ પાર કરીને ઢાકા પહોંચી શકશે નહીં અને તે સરહદ પર ફસાયેલ રહેશે. આ તેની ભૂલ સાબિત થઈ. ભારતીય સેનાએ પેરાટ્રૂપર્સની મદદથી ઢાકાને જ ઘેરી લીધું હતું. તે જ સમયે, મુક્તિ વાહિનીની મદદથી, ભારતીય સેના પૂર્વ પાકિસ્તાનની સરહદમાંથી પ્રવેશી.

લોંગેવાલા યુદ્ધ: જ્યારે 120 ભારતીય સૈનિકોએ ટેન્કથી સજ્જ 2000 પાકિસ્તાની સૈનિકોને ભગાડ્યા

1971ના ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધમાં રાજસ્થાનના લોંગેવાલા મોરચા પરની લડાઈનું વિશેષ મહત્વ છે. વાસ્તવમાં, આ એક એવી લડાઈ હતી, જેમાં એક તરફ ટેન્ક સાથે પાકિસ્તાનના હજારો સૈનિકો હતા. બીજી તરફ માત્ર લોંગેવાલા મોરચા પર 120 ભારતીય જવાન, આમ છતાં ભારતીય સેનાએ જે રીતે પાકિસ્તાની સૈનિકોને પાછળ ધકેલી દીધા તે અભૂતપૂર્વ અને ઐતિહાસિક હતું. ચાલો જાણીએ કે કેવી રીતે ભારતે આ લડાઈને પોતાના નામે કરી:

લોંગેવાલા યુદ્ધની વાર્તા 4 ડિસેમ્બરની રાતથી શરૂ થઈ હતી

લાંબાવાલા યુદ્ધ વાર્તા 4 ડિસેમ્બર 1971 રાત શરૂ થઈ ગઈ હતી. ભારતીય સેનાને પેટ્રોલિંગ દરમિયાન સરહદ પારથી હિલચાલનો અનુભવ થયો હતો. ભારતીય સૈનિકોએ તેને ગંભીરતાથી લીધો અને તેના પર નજર રાખી. ટૂંક સમયમાં જ ખબર પડી કે પાકિસ્તાની સેના ટેન્ક સાથે ભારત તરફ આગળ વધી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં સેકન્ડ લેફ્ટનન્ટ ધરમ વીરની ટીમે મેજર ચાંદપુરીને તેની જાણકારી આપી. જે બાદ હેડક્વાર્ટરથી વધારાની ફોર્સની માંગ કરવામાં આવી હતી.

લોંગેવાલાના મોરચે માત્ર 120 ભારતીય સૈનિકો હાજર હતા.

સવાર પહેલા મદદ શક્ય ન હતી. આ રીતે ચાંદપુરીએ તેમની 120 સૈનિકો તેની સાથે નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું કે તે દુશ્મનને કોઈપણ કિંમતે આગળ વધવા દેશે નહીં. જો કે, તે સરળ ન હતું. ભારતીય સેના પાસે 2 એન્ટી ટેન્ક ગન, કેટલાક મોર્ટાર અને રાઈફલ્સ સાથે સ્થળ પર માત્ર 120 સૈનિકો હતા. જ્યારે દુશ્મન 45 શર્મન ટેન્ક, 500 થી વધુ સશસ્ત્ર વાહનો અને લગભગ 2000 સૈનિકો સાથે આગળ વધી રહ્યું હતું.

થોડા જ કલાકોમાં પાકિસ્તાની સેનાની 12 ટેન્કને ઉડાવી દેવામાં આવી હતી.

તેઓ લોંગેવાલાથી આગળ વધીને રામગઢ અને પછી જેસલમેર કબજે કરવા માંગતા હતા. મેજર ચાંદપુરી દુશ્મનના ઈરાદા સમજી ગયા. તેથી, તેણે તેના સાથીઓ સાથે એક ખાસ યોજના તૈયાર કરી અને દુશ્મનને નજીક આવવા દીધો. ભારતીય સૈનિકો વિરોધી રડાર હેઠળ આવતાની સાથે જ તેમના પર પુરી તાકાતથી હુમલો કર્યો. એક પછી એક ભારતીય સૈનિકો પાકિસ્તાની સેનાની 12 ટેન્કને ઉડાવી દેવામાં સફળ રહ્યા હતા.

લોંગેવાલામાં પાક સેનાને રોકવામાં ભારતીયો સફળ રહ્યા હતા

આ રીતે દુશ્મન નબળો પડી ગયો. તેમની યોજનાના ભાગરૂપે, ભારતીય સૈનિકો સવાર સુધી લોંગેવાલામાં પાકિસ્તાની સેનાને રોકવામાં સફળ રહ્યા. સવારનો પ્રકાશ આવતાં જ વાયુસેનાએ વિરોધીઓ અને 22 ટેન્કો પર હુમલો કર્યો અને 100 થી વધુ સશસ્ત્ર વાહનોને ઉડાવીને પગપાળા ભાગી જવાની ફરજ પડી હતી.

સ્વર્ગસ્થ કુલદીપ સિંહ ચાંદપુરી લોંગેવાલા યુદ્ધના હીરો બન્યા હતા

આ યુદ્ધ પછી, પાકિસ્તાનમાં એક તપાસ પંચની રચના કરવામાં આવી, જેણે પાકિસ્તાની કમાન્ડર મેજર જનરલ મુસ્તફાને દોષિત ગણાવીને બરતરફ કર્યા, જ્યારે ભારતે મેજર ચાંદપુરીને મહાવીર ચક્રથી નવાજ્યા. આ યુદ્ધ હવે 50 વર્ષ કરવામાં આવી છે. લોંગેવાલા મોરચે લડાઈના હીરો ગણાતા ચાંદપુરી હવે આપણી વચ્ચે નથી. બ્રિગેડિયરના પદ પરથી નિવૃત્ત થયા બાદ 78 વર્ષની વયે તેમણે અંતિમ શ્વાસ લીધા હતા. મને કહો, 1997માં ‘બોર્ડર’ નામની એક ફિલ્મ પણ રિલીઝ થઈ, જેની વાર્તા લોંગેવાલાની લડાઈ પર આધારિત છે.

કારગીલમાં પાક સેનાએ 2700 જવાનોને માર્યા

પાકિસ્તાની સેના 1998થી કારગિલ યુદ્ધ છેડવાના પ્રયાસમાં હતી. આ માટે તેમણે 5000 સીલ કારગીલ ચઢવા માટે મોકલવામાં આવ્યો હતો. પાકિસ્તાને કારગીલના એક ભાગ પર કબજો જમાવ્યો હોવાના સમાચાર સરકારને મળ્યા હતા. આ પછી, ઓપરેશન વિજય દ્વારા દુશ્મનોને તેમની જમીનથી દૂર ભગાડવાનું શરૂ થયું.

ભારતીય વાયુસેના પાકિસ્તાન સામે મિગ-27 અને મિગ-29નો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. મિગ-27ની મદદથી તે જગ્યાઓ પર બોમ્બ ફેંકવામાં આવ્યા જ્યાં પાકિસ્તાનનો કબજો હતો. બધા સાથે મિગ-29 પાકિસ્તાનના અનેક ઠેકાણાઓ પરથી મિલે આર-77 બરતરફ કરવામાં આવ્યા હતા. 8 મેના રોજ શરૂ થયેલા આ યુદ્ધમાં ભારતીય વાયુસેનાની ટુકડીએ 11 મેથી સેનાની મદદ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું.

1999માં લડાયેલા કારગિલ યુદ્ધમાં 2,50,000 શેલ અને રોકેટ છોડવામાં આવ્યા હતા. 300 થી વધુ તોપો, મોર્ટાર અને રોકેટ લોન્ચરથી દરરોજ લગભગ 5,000 બોમ્બ છોડવામાં આવ્યા હતા. યુદ્ધના નિર્ણાયક 17 દિવસો દરમિયાન, દરેક આર્ટિલરી બેટરીમાંથી દરરોજ સરેરાશ એક રાઉન્ડ ફાયર કરવામાં આવ્યો હતો. બીજા વિશ્વયુદ્ધ પછી આ પહેલી એવી લડાઈ હતી, જેમાં કોઈ એક દેશે દુશ્મન દેશની સેના પર આટલો બૉમ્બ ફેંક્યો હોય.

અન્ય દેશોમાં ઓપરેશન કરીને શક્તિનો અહેસાસ થયો

1988માં માલદીવમાં ઓપરેશન કેક્ટસ કરવામાં આવ્યું હતું 1987 ઓપરેશન પવન હેઠળ એલટીટીએસને ભગાડવા માટે શ્રીલંકા જવાની વાતમાં, ભારતીય સેના દરેક જગ્યાએ અપેક્ષાઓ પર ખરી ઉતરી હતી. તખ્તાપલટના પ્રયાસ દરમિયાન જ્યારે માલદીવ અનેક દેશો પાસેથી મદદ માંગી રહ્યું હતું ત્યારે સેના અને વાયુસેના પર ભરોસો રાખીને સરકારે માત્ર દોઢ કલાકમાં જ મદદ પૂરી પાડી હતી.

જો 1984ની વાત કરીએ તો સેનાએ ઓપરેશન મેઘદૂત હેઠળ સિયાચીનમાં પાકિસ્તાની કબજાના પ્રયાસને નિષ્ફળ બનાવ્યો હતો. જેની અસર એ થઈ કે આજ સુધી પાકિસ્તાન ફરી સિયાચીન તરફ નજર કરી શક્યું નથી.

ભારતીય સેના વિશે જાણવા જેવી 10 રસપ્રદ તથ્યો

1. વિશ્વનું સૌથી ઉંચુ યુદ્ધક્ષેત્ર, સિયાચીન ગ્લેશિયર સમુદ્રની સપાટીથી પાંચ હજાર મીટરની ઉંચાઈએ બરફની દિવાલમાં છુપાઈને દુશ્મનો પર નજર રાખે છે.

2. વિશ્વની સૌથી મોટી સ્વૈચ્છિક સેના છે, ભારતને તમામ સેવા આપતા અને અનામત દળોને સેવા આપવાનો કે ન આપવાનો અધિકાર છે, આ અધિકાર ભારતના બંધારણમાં પણ નોંધાયેલ છે, ભારતીય સેનામાં વ્યક્તિનો ધર્મ અને જાતિ જોવામાં આવતી નથી. તેણી જાય છે.

3. ઉંચા પહાડો સામે લડવાનું કૌશલ્ય માત્ર ભારત પાસે છે. ભારતીય સેના વતી, હાઈ એલ્ટિટ્યુડ વોરફેર સ્કૂલ વિશ્વભરના સૈનિકોને તાલીમ આપે છે.

4. ભારતે બે વખત પરમાણુ પરીક્ષણો કર્યા છે. પ્રથમ 1970માં અને બીજી 1990માં. આ પરીક્ષણો પછી દુનિયાએ ભારતની તાકાત જોઈ. ઘણી ગુપ્તચર એજન્સીઓને પણ આ ટેસ્ટ પછી જ ખબર પડી.

5. મહુ એ મધ્યપ્રદેશના ઇન્દોર જિલ્લામાં સ્થિત ભારતની સૌથી જૂની છાવણીઓમાંની એક છે. 1840 થી 1948 ત્યાં સુધી રેજિમેન્ટની તાલીમ અહીં જ થતી હતી. તે સમયે તે મિલિટરી હેડક્વાર્ટર ઓફ વોર (MHOW) હતું, ત્યારથી તેનું નામ ટૂંકાવીને Mhow કરવામાં આવ્યું.

1971 ના 6 ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે રાજસ્થાન લાંબાવાલા લડાઈ લોંગેવાલા યુદ્ધની વાર્તા 4 ડિસેમ્બર 1971ની રાત્રે શરૂ થઈ હતી, આ યુદ્ધ પર સની દેઓલની ફિલ્મ બોર્ડર બની હતી. ખાસ વાત એ હતી કે પાકિસ્તાન સામે માત્ર 120 સૈનિકો લડ્યા હતા. 2000 સૈનિકો ધૂળ ચડી હતી. ભારતીય સેના પાસે તે સમયે એક જીપ હતી અને પાકિસ્તાની સેના પાસે લગભગ 45 શર્મન ટેન્ક, 500થી વધુ બખ્તરબંધ વાહનો હતા.

7. ભારતીય સેનાએ 2013માં ઓપરેશન રાહત હાથ ધરી હતી. જે અત્યાર સુધીનું સૌથી મોટું બચાવ અભિયાન હતું. આ મિશન ભારતીય વાયુસેના દ્વારા ચલાવવામાં આવ્યું હતું, આ બહાદુર જવાનોએ ઉત્તરાખંડમાં ભીષણ પૂર દરમિયાન 20 હજાર લોકોને બચાવ્યા હતા.

8. ભારતીય સેના પાસે ઘોડેસવારની રેજિમેન્ટ પણ છે, જે વિશ્વના માત્ર ત્રણ દેશો પાસે છે.

9. મિલિટરી એન્જિનિયરિંગ સર્વિસ (MES), MES અને બોર્ડર રોડ ઓર્ગેનાઈઝેશન (BRO) એ ભારતની સૌથી મોટી બાંધકામ એજન્સીઓમાંની એક છે.BRO) પરંતુ દેશના સૌથી સુંદર રસ્તાઓ બનાવવા અને જાળવવાની જવાબદારી છે. આ એજન્સી ખારદુંગાલા અને મેગ્નેટિક હિલ જેવા રસ્તાઓની જાળવણી માટે પણ જવાબદાર છે, જે વિશ્વના સૌથી ઊંચા રસ્તા છે.

10. 1971માં ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું. યુદ્ધમાં હાર પછી 93,000 પાકિસ્તાની જવાનોએ ભારતીય સેના સમક્ષ આત્મસમર્પણ કર્યું હતું. તે અત્યાર સુધીનું સૌથી મોટું શરણાગતિ હતું.

Leave a Comment