આંગણવાડી ભરતી 2022-2023 (આંગણવાડી ભરતી) હવે અરજી કરો

આંગણવાડી ભૂમિકા

બાળપણના વિવિધ તબક્કામાં બાળકોની જરૂરિયાતોને ઓળખવામાં ગ્રામ પંચાયતોની મહત્વની ભૂમિકા વિશે જાણ્યા પછી, હવે અમે આંગણવાડી બાળકો, ખાસ કરીને ગરીબ અને ઓછી આવક ધરાવતા પરિવારોના બાળકોના સ્વાસ્થ્ય અને વિકાસ માટે તે મહત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે તે વિશે જાણો. બાળકોના જન્મ પહેલા અને આંગણવાડી પ્રસૂતિ પછીના આરોગ્ય, બાળ પોષણ, શાળા શિક્ષણ અને બાળકોના રસીકરણમાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે.

આંગણવાડી એટલે શું?

આંગણવાડી નાના બાળકોની પોષણ, આરોગ્ય અને શૈક્ષણિક જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા માટે સંકલિત બાળ વિકાસ સેવાઓના કાર્યક્રમ તરીકે ગ્રામ્ય સ્તરે સરકાર-સમર્થિત કેન્દ્ર. આંગણવાડી 6 વર્ષ સુધીના બાળકો, કિશોરીઓ, સગર્ભા સ્ત્રીઓ અને સ્તનપાન કરાવતી માતાઓની જરૂરિયાતો પૂરી કરે છે. દરેક આંગણવાડી લગભગ 400-800 લોકોની વસ્તી પર બનાવવામાં આવે છે. વસ્તીના આધારે, ગ્રામ પંચાયત વિસ્તારમાં એક અથવા વધુ આંગણવાડી કેન્દ્રો હોઈ શકે છે.

આંગણવાડી કાર્યકર્તાઓ અને મદદનીશો આંગણવાડી કેન્દ્ર ચલાવે છે અને આરોગ્ય, શિક્ષણ, ગ્રામીણ વિકાસ અને અન્ય વિભાગોના અધિકારીઓ સાથે સંકલન કરીને ICDSનો અમલ કરે છે. દરેક 25 આંગણવાડી કાર્યકરો માટે, એક આંગણવાડી સુપરવાઇઝરની નિમણૂક કરવામાં આવે છે, જેને મુખ્ય સેવિકા કહેવામાં આવે છે અને જે આંગણવાડી કાર્યકર અને હેલ્પરને કામના સંબંધમાં માર્ગદર્શન આપે છે. નાના બાળકોની જરૂરિયાતો અને કાળજી વિશે જાગૃતિ ફેલાવવા માટે આંગણવાડી પણ એક કેન્દ્ર હોવી જોઈએ.

આંગણવાડીમાં આપવામાં આવતી સેવાઓ છે

 • છ વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકોનું રસીકરણ
 • તમામ સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે પ્રસૂતિ પહેલાની સંભાળ અને રસીકરણ
 • છ વર્ષથી નીચેના બાળકોને પૂરક પોષણ
 • સગર્ભા અને શિશુ કાળજી સ્ત્રીઓ માટે પૂરક પોષણ
 • 15-45 વર્ષની વયજૂથની તમામ મહિલાઓ માટે પોષણ અને આરોગ્ય શિક્ષણ
 • સગર્ભા સ્ત્રીઓની પ્રસૂતિ પહેલાની સંભાળ અને શિશુઓની સંભાળ રાખતી માતાઓની પોસ્ટપાર્ટમ સંભાળ
 • નવા જન્મેલા બાળકો અને 6 વર્ષથી નીચેના બાળકોની સંભાળ
 • કુપોષણ અથવા માંદગીના ગંભીર કેસોને હોસ્પિટલો, સામુદાયિક આરોગ્ય કેન્દ્રો અથવા જિલ્લા હોસ્પિટલો (પોષણ પુનર્વસવાટ કેન્દ્રો/નિયોનેટલ ઇન્ટેન્સિવ કેર યુનિટ્સ) માટે રેફરલ.
 • 3-6 વર્ષની વય જૂથના બાળકોને બિન-ઔપચારિક પૂર્વ-શાળા શિક્ષણ પૂરું પાડવું

આંગણવાડી કેન્દ્રમાં કઈ સુવિધાઓ હોવી જોઈએ?

આંગણવાડી નીચેની સુવિધાઓ હોવી આવશ્યક છે:

 • એવી ઇમારત જે 63 ચોરસ મીટર/650 ચોરસ ફૂટ કરતાં ઓછી ન હોય અને રૂમ XX3 ચોરસ મીટરના હોવા જોઈએ.
 • વરંડા 6X1.5 ચો.મી.નો હોવો જોઈએ અને અવરોધ મુક્ત હોવો જોઈએ.
 • રમતનું મેદાન, રમતગમતનો સામાન અને બાળ મૈત્રીપૂર્ણ રમકડાં
 • સ્વચ્છતા, પાણી અને સ્વચ્છતા સુવિધાઓ
 • સ્વચ્છ અને આરોગ્યપ્રદ રસોડું – રસોડું અને સ્ટોર 6X3 ચો.મી.નો હોવો જોઈએ.
 • બાળ મૈત્રીપૂર્ણ શૌચાલય – 2 હોવા જ જોઈએ (2X3 ચો.મી.)
 • ઍક્સેસ માટે ઢોળાવની સુવિધાઓ
 • મજબૂત અને લીક-મુક્ત છત સાથેનું મકાન
 • મજબૂત બારીઓ અને દરવાજા
 • વિદ્યુત જોડાણ અને સુવિધા
 • ફર્નિચર, પંખા, પથારી
 • પાણી, ડોલ, બ્રશ બ્રૂમ સાબુ, અભ્યાસ સામગ્રી

આંગણવાડી કાર્યકરની વિશિષ્ટ ભૂમિકા શું છે?

આંગણવાડી કાર્યકર સામાન્ય રીતે તે ગામની હોય છે અને તે ગામની આરોગ્ય સમસ્યાઓ અને જરૂરિયાતોથી સંપૂર્ણપણે વાકેફ હોય છે કારણ કે તેણી તેના વિસ્તારના પરિવારો સાથે સંપર્ક જાળવી રાખે છે. તે આંગણવાડીની મુખ્ય કાર્યકર છે. આંગણવાડી કાર્યકર નીચેના કાર્યો કરે છે:

 • દર મહિને દરેક બાળકનું વજન તપાસવું અને વિકાસ કાર્ડમાં તેની નોંધ કરવી.
 • 6 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના બાળકો માટે માતૃત્વ અને બાળ સુરક્ષા કાર્ડની જાળવણી અને જાળવણી કરવી અને મુલાકાત લેતા તબીબી અથવા પેરા-મેડિકલ કર્મચારીઓને કાર્ડ બતાવવા.
 • 3-6 વર્ષની વયજૂથના બાળકો માટે બિન-ઔપચારિક પૂર્વ-શાળા પ્રવૃત્તિઓ હાથ ધરવા.
 • સ્થાનિક રીતે ઉપલબ્ધ ખોરાક અને સ્થાનિક વાનગીઓના આધારે મેનુનું આયોજન કરવું 0-6 વર્ષ સ્ત્રીઓ, સગર્ભા સ્ત્રીઓ અને સ્તનપાન કરાવતી માતાઓના બાળકો માટે પૂરક પોષણયુક્ત આહારની વ્યવસ્થા કરવી.
 • સ્વાસ્થ્ય અને પોષણનું શિક્ષણ પૂરું પાડવું અને માતાઓને શિશુ ખોરાક/ખાવડાવવાની પ્રક્રિયાઓ પર સલાહ આપવી.
 • સાર્વજનિક આરોગ્ય કેન્દ્ર (PHC) સ્ટાફને રસીકરણ અને આરોગ્ય તપાસ તેમજ પ્રસૂતિ પહેલા અને જન્મ પછીની તપાસમાં મદદ કરવી.
 • ઘરની મુલાકાત દરમિયાન બાળકોમાં વિકલાંગતાઓને ઓળખવા અને તે કેસો નજીકના પીએચસી અથવા જિલ્લા વિકલાંગ પુનર્વસનને સંબોધવા હબ ની અંદર મોકલો
 • ઝાડા, કોલેરા વગેરેના ઇમરજન્સી કેસોને આરોગ્ય કેન્દ્રમાં મોકલવા.
 • કિશોરો માટેની વિવિધ યોજનાઓના અમલીકરણમાં મદદ કરવી.

શું તમે જાણો છો ?

ગરીબી લાઇનથી નીચેના પરિવારોના મોટા ભાગના બાળકો એવા ઘરોમાંથી આવે છે જ્યાં માળખાકીય સુવિધાઓ અને સ્વચ્છતાનો અભાવ હોય છે. આ પરિસ્થિતિઓ તેમના શારીરિક, સામાજિક અને માનસિક વિકાસને અવરોધે છે. સમાન તક એ દરેક બાળકનો અધિકાર હોવાથી, ઘરમાં હાલની ખામીઓ દૂર કરવા આંગણવાડીમાં યોગ્ય અને પર્યાપ્ત સુવિધાઓ પૂરી પાડવી જોઈએ.

કેરળમાં, 10 સેન્ટ જમીન આપતી ગ્રામ પંચાયતને આદર્શ આંગણવાડી માટે મકાન બનાવવા માટે 15 લાખ રૂપિયા આપવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત આ માટે સંબંધિત ધારાસભ્ય ફંડમાંથી 4 લાખ રૂપિયા પણ ફાળવવામાં આવ્યા છે. આવી આંગણવાડીઓ કિશોરોની જરૂરિયાતોને સંસાધન કેન્દ્રો તરીકે અને વરિષ્ઠ નાગરિકોની દૈનિક સંભાળ કેન્દ્રો તરીકે પૂરી પાડે છે.

મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગ

મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી માટે જોઈતા ઉમેદવાર, તે/તેણી TechSingh123.com નોકરી વિશેની તમામ જરૂરી માહિતી વાંચો. નોકરી શોધનારાઓ તેમજ અનુભવી મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગ ભરતી વિશે માહિતી મેળવી શકે છે. તમે તમારા સંદર્ભ માટે મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતીમાં નવીનતમ અપડેટ્સ, મહત્વપૂર્ણ ઘટના, સૂચનાઓ, નોકરીની ખાલી જગ્યાઓ વગેરે પણ મેળવી શકો છો.

TechSingh123.com મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગમાં નોકરીની વિવિધ સૂચનાઓ શોધવામાં તમને મદદ કરે છે. એકવાર તમે મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતીમાંની તમામ ભરતી વિશે જાણી લો, પછી તમે મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગમાં સંબંધિત પોસ્ટના નામ માટે અરજી કરી શકો છો. રસ ધરાવતા અને લાયક ઉમેદવારો મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગમાં ખાલી જગ્યાઓ માટે અરજી કરી શકે છે.

કઈ આંગણવાડી ભરતીની માહિતી TechSingh123.com માં આપવામાં આવી છે

તેમની શૈક્ષણિક લાયકાત અનુસાર, ઉમેદવારો મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી માટે અરજી કરી શકે છે. મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી માટે શૈક્ષણિક લાયકાત અનુસાર તમામ નોકરીઓ આ પૃષ્ઠ પર જાહેર કરવામાં આવી છે. TechSingh123.com જોબ પોર્ટલમાં દર્શાવવામાં આવેલ છે.

ઉમેદવારો સંબંધિત હોદ્દો પસંદ કરી શકે છે અને મહિલા અને બાળ વિકાસ ભરતી વિભાગ અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી માટે અરજી કરી શકે છે.TechSingh123.com મહિલા અને બાળ વિકાસ ભરતી વિભાગ અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગ ભરતીમાં ભાગ લેવા માટે જરૂરી તમામ માહિતી પ્રદાન કરે છે.

મહિલા અને બાળ વિકાસ ભરતી વિભાગ અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતીમાં સામેલ નોકરીની શરૂઆત, મહત્વપૂર્ણ તારીખો, સ્થાન, પસંદગી પ્રક્રિયા જેવી વિવિધ માહિતી તમારા સંદર્ભ માટે આ પૃષ્ઠ પર સૂચિબદ્ધ છે. મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતીની દરેક નોકરીની શરૂઆત અને નવી સૂચનાઓ માટે TechSingh123.com તપાસો.

ભાવિ આંગણવાડી ભરતી વિશે નોકરીની ચેતવણીઓ કેવી રીતે મેળવવી?

મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગ ભરતી અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી માટે ઉમેદવારો TechSingh123.com તમે નોકરીની ચેતવણીઓ મેળવીને આગળ વધી શકો છો મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગ અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગમાં નોકરીઓ વિશે તમારા ઇનબૉક્સમાં ત્વરિત અપડેટ્સ મેળવવા માટે અમારા ઇમેઇલ પર સબ્સ્ક્રાઇબ કરો.

નોકરીની ચેતવણીઓ પ્રાપ્ત કરીને, ઉમેદવારો મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી પ્રક્રિયામાં કોઈપણ સમયે કોઈપણ ઇવેન્ટ પ્રાપ્ત કરી શકે છે. મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી અને મહિલા અને બાળ વિકાસ વિભાગની ભરતી વિશે નવીનતમ અપડેટ્સ મેળવો અને તમને જોઈતી નોકરી મેળવો. TechSingh123.com ની મદદ લો

આંગણવાડી ભરતીમાં કારકિર્દી બનાવવા માટે TechSingh123.com કેટલું મદદરૂપ?

TechSingh123.com તમામ સરકારી નોકરીઓની ભરતીની સૂચના માટે એક મુખ્ય વેબસાઇટ છે. આ પેજ આંગણવાડી ભરતી પર નવી ભરતીની સૂચના માટેનું એક ખાસ પેજ છે. TechSingh123.com ટીમ આંગણવાડી ભરતી આ ખાસ આંગણવાડી ભરતી પેજમાં આંગણવાડી ભરતી રજૂ કરે છે. આ પેજ આંગણવાડી ભરતીના તમામ સક્રિય અને તાજેતરમાં સમાપ્ત થયેલ જોબ અપડેટ્સ અને ભરતી સૂચનામાં સમાવવામાં આવેલ છે.

Leave a Comment