હિન્દી પેપર, નોંધો, પુસ્તકો અને અભ્યાસક્રમમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી PDF

તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં :- મિત્રો સીટીઇટી પરીક્ષાઓ આવતાં જ અમે CTET અભ્યાસ સામગ્રી જેવા દેખાવાનું શરૂ કરો સીટીઇટી અભ્યાસ સામગ્રી pdf, નોંધો, અભ્યાસક્રમ, જૂના પેપર અથવા કોઈપણ વિષય સીટીઇટી જેવી નોંધોની pdf CTET સંસ્કૃત પીડીએફ નોંધો, સંસ્કૃત શિક્ષણશાસ્ત્ર માટે સીટીઇટી અથવા અન્ય સીટીઇટી શિક્ષણશાસ્ત્ર નોંધો

Table of Contents

તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં

તો મિત્રો હવે તમારે ચિંતા કરવાની જરૂર નથી. જો તમે સમજો છો તો હું તમને વચન આપું છું સીટીઇટી અહીંથી પસાર થયા વિના નહીં જવાય. તને સીટીઇટી અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ નોંધો અને ctet વ્યૂહરચના વિશે સારી જાણકારી અહીંથી આખા ઈન્ટરનેટમાં ઉપલબ્ધ નહીં હોય, મારો વિશ્વાસ કરો. અહીં, A થી Z ctet માટે કેવી રીતે તૈયારી કરવી, શું વાંચવું અને શું ન વાંચવું, આ બધી ચર્ચા કરવામાં આવશે.

સૌ પ્રથમ આપણે જાણીએ કે આ પરીક્ષા ctet છે, ctet નું પૂર્ણ સ્વરૂપ શું છે? અને તેની યોગ્યતા એટલે કે ctet લાયકાત શું છે?, તેનું ફોર્મ કોણ ભરી શકે અને કોણ નહીં. Ctet પાસ કરવાથી શું ફાયદો થશે સીટીઇટી નવો અભ્યાસક્રમ વગેરે.

આ પછી તમને પ્રાથમિક અને જુનિયર માટે ctet અભ્યાસ સામગ્રી મફત pdf નોટ્સ અને ctet જૂના પેપર બંને મળશે. આ ઉપરાંત, ctet પ્રેક્ટિસ સેટ પણ ઉપલબ્ધ રહેશે. ધ્યાન રાખો કે લેખક તમને ગેરમાર્ગે દોરતો નથી, તેણે આ પરીક્ષા પાસ કરી છે, તો જ તે તમારી જગ્યાએ વિચારીને તમારા માટે આ લેખ લખી રહ્યો છે.

તો ચાલો એક પછી એક ચર્ચા કરીએ સીટીઇટી સાથે જોડાયેલા દરેક બિંદુએ.

CTET શું છે? (Ctet શું છે)

મિત્રો, આ ક્ષેત્રમાં ઘણા લોકો નવા આવ્યા છે. જેમને ખબર ન હતી ctet શું છે, સીટીઇટી નું પૂર્ણ સ્વરૂપ શું છે તેથી તમે તેને વિષયનો પ્રસ્તાવના ગણી શકો, પરંતુ તે એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ પણ છે. જ્યાં સુધી આપણે જાણીએ કે કઈ પરીક્ષા શું છે, આપણે તેની તૈયારી કેવી રીતે કરીશું.

CTET (CTET) નું સંપૂર્ણ સ્વરૂપ હિન્દીમાં “કેન્દ્રીય શિક્ષક પાત્રતા પરીક્ષા” છે, “કેન્દ્રીય શિક્ષક પાત્રતા પરીક્ષા”, આ પરીક્ષા કેન્દ્ર દ્વારા લેવામાં આવે છે, તેથી જ તે કેન્દ્રિય બની. આ પરીક્ષા પાસ કરીને, તમે કોઈપણ રાજ્યમાં અથવા સમગ્ર દેશમાં પ્રાથમિક અને જુનિયર શિક્ષક બનવા માટે લાયક બનો છો.

ખાનગી આ ctet ક્લિયર કર્યા પછી તમે સીધી શાળાઓ અને સરકારી શાળાઓમાં વધુ એક પરીક્ષા આપીને સરકારી શિક્ષક બની શકો છો. ઘણા રાજ્યોના પોતાના છે tet (શિક્ષક પાત્રતા કસોટી) તેને બનાવો STET પણ કહે છે.

CTET(CTET) ની પાત્રતા શું છે? (CTET માટે પાત્રતા)

મિત્રો, પ્રાથમિક શિક્ષક બનવાની લાયકાત અલગ છે અને જુનિયર શિક્ષક બનવાની અલગ. પરંતુ કેટલીક લાયકાત બંનેમાં સમાન છે, એટલે કે જો તમારી પાસે તે લાયકાત હોય તો તમે કોઈપણમાં અરજી કરી શકો છો.

તો આ છે CTET ની પાત્રતા-

પ્રાથમિક શિક્ષક (વર્ગ 1 થી 5) બનવા માટે, લાયકાત આમાંથી કોઈ એક હોવી જોઈએ

  • તમારે સિનિયર સેકન્ડરી એટલે કે ઇન્ટરમાં ઓછામાં ઓછા 50% માર્ક્સ હોવા જોઈએ અને તમે 2-વર્ષનો ડિપ્લોમા ઇન એલિમેન્ટરી કોર્સ કર્યો છે અથવા તેના અંતિમ વર્ષમાં છો. ક્યાં તો
  • NCTE એક્ટ 2002 મુજબ, તમારે સિનિયર સેકન્ડરી એટલે કે ઇન્ટરમાં ઓછામાં ઓછા 45% માર્ક્સ હોવા જોઈએ અને તમે 2-વર્ષનો ડિપ્લોમા ઇન એલિમેન્ટરી કોર્સ કર્યો છે અથવા તેના અંતિમ વર્ષમાં છો. ક્યાં તો
  • તમારે સિનિયર સેકન્ડરીમાં 50% માર્કસ હોવા જોઈએ અને તમે 4 વર્ષ B•L•Ed• કર્યું હોવું જોઈએ અથવા અંતિમ વર્ષમાં હોવ. ક્યાં તો
  • તમારી પાસે ઓછામાં ઓછું સ્નાતક છે 50% માર્કs અને B.Ed અથવા BTC અથવા D.El.Ed સાથે અથવા અંતિમ વર્ષમાં પાસ કરેલ છે.

જુનિયર (વર્ગ 6 થી 8) શિક્ષક બનવા માટે આમાંની કોઈપણ લાયકાત

  • સ્નાતક પાસ અને D.Ed સાથે અથવા તેના અંતિમ વર્ષ સાથે અથવા B.Ed સાથે એક વર્ષ અથવા B.Ed સાથે એક વર્ષનું વિશેષ શિક્ષણ.
  • ઓછામાં ઓછા 50% માર્કસ સાથે સિનિયર સેકન્ડરી અને 4 વર્ષ B.El.Ed અથવા અંતિમ વર્ષમાં.

CTET સિલેબસ (CTET સિલેબસ શું છે?)

અહીં પણ પ્રાઈમરી અને જુનિયર માટે અલગ-અલગ સિલેબસ છે, પહેલા તમને રફ સ્ટ્રક્ચર આપવામાં આવી રહ્યું છે જેથી તમે સમજી શકો કે કયો વિષય કેટલા માર્કસનો છે. અને તમે નીચે આપેલ લિંક પરથી વિગતવાર અભ્યાસક્રમ pdf માં જોઈ શકો છો.

કુલ 150 માર્કસનું પ્રશ્નપત્ર આવે છે, તેના વિષયવાર માર્કસની વિગતો નીચે મુજબ છે-

પ્રાથમિક સ્તર માટે (વર્ગ 1 થી ધોરણ 5)

વિષય સંખ્યાઓ
બાળ વિકાસ અને શિક્ષણ શાસ્ત્ર
(બાળ મનોવિજ્ઞાન અને શિક્ષણ શાસ્ત્ર-CPD)
30
ભાષા 1 30
ભાષા 2 30
પર્યાવરણ(EVS) 30
ગણિત (ગણિત) 30
કુલ 150

જુનિયર સ્તર (વર્ગ 6 થી ધોરણ 8)

વિષય સંખ્યાઓ
બાળ વિકાસ અને શિક્ષણ શાસ્ત્ર
(બાળ વિકાસ અને શિક્ષણ શાસ્ત્ર-CDP)
30
ભાષા 1 30
ભાષા 2 30
વિજ્ઞાન પ્રવાહ ધરાવતા લોકો માટે વિજ્ઞાન અને ગણિત 30+30=60
કલા બાજુ પર તે માટે સામાજિક વિજ્ઞાન 60
કુલ 150

અહીંથી CTET અભ્યાસક્રમ ડાઉનલોડ કરો-

મધ્યમ લિંક્સ ડાઉનલોડ કરો
ડાઉનલોડ કરો અંગ્રેજીમાં CTET સિલેબસ અહીં ક્લિક કરો
ડાઉનલોડ કરો હિન્દીમાં Ctet અભ્યાસક્રમ
(Ctet અભ્યાસક્રમ હિન્દીમાં ડાઉનલોડ કરો)
અહીં ક્લિક કરો
ડાઉનલોડ કરો CTET સંસ્કૃત અભ્યાસક્રમ અહીં ક્લિક કરો

ટીપ-1 તમે જે ભાષામાં ભાષા 1 લી લીધી છે, તે પેપરને ધ્યાનથી જોયા પછી, ભાષા 1 સાથે કરો. તેવી જ રીતે, ભાષા 2 માં કાળજી લેવી પડશે. સમજાયું નહિ?

જેમ કે જો હું ભાષા 1 હિન્દી લઈશ તો હું ભાષા 1 સાથે હિન્દી કરીશ, હું ભાષા 2 ને સ્પર્શ પણ નહીં કરીશ અને જો અંગ્રેજી અથવા સંસ્કૃત અથવા કોઈપણ ભાષા ભાષા 2 માં હશે તો હું ભાષા 1 ભાગને સ્પર્શ કરીશ નહીં, હું ભાષા 2 કરીશ. ભાગ ઘણા લોકો આ ભૂલ કરે છે, જેના કારણે તેમની CTET લાયકાત નથી હોતી. તમે નહીં

ટીપ-2 ભાષા 1 અને ભાષા 2 વચ્ચેનો તફાવત એ છે કે ભાષા 1 એ ભાષા હશે જેમાં તમે નિપુણ હશો એટલે કે ctet ભાષા 1 માં, તમને ગદ્ય અને કવિતા બંને મળશે. જ્યારે ભાષા 2માં બંને ગદ્ય હશે. તેથી ભાષા 1 માં તમે એવી ભાષા પસંદ કરો જેમાં તમે નિપુણ છો અને ભાષા 2 માં તે ભાષા પસંદ કરો જેમાં તમે ઓછા નિપુણ છો.

CTET જૂના પેપર્સ | CTET જૂના પેપર સેટ | CTET ગત વર્ષના પ્રશ્નપત્રો

અહીં આપેલા ટેબલ પરથી તમે આખું જૂનું મેળવી શકો છો ctet તમે આના પ્રશ્નપત્રો ડાઉનલોડ કરી શકો છો-

CTET પાછલા વર્ષોની આન્સર કી PDF ડાઉનલોડ કરો , CTET જૂના પેપર્સ પીડીએફ

મફત ડાઉનલોડ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ નોંધો

હવે ઑનલાઇન દ્વારા TET પરીક્ષા માટે અહીં કેટલાક શ્રેષ્ઠ પુસ્તકો છે

સક્સેસ માસ્ટર CTET પેપર-1 વર્ગ IV 2019

ધોરણ VI-VIII 2019 માટે CTET સક્સેસ માસ્ટર મેથ્સ એન્ડ સાયન્સ પેપર-II

TechSingh123.com તાજેતરની સરકારી નોકરી ભારતમાં ટોચની સરકારી નોકરીઓ

TechSingh123.com TechSingh123 અભ્યાસ ઇમોજ પૂરી પાડે છે નવીનતમ સરકારી નોકરી (બધા નવીનતમ સરકાર નોકરીઓ એલike એસ.એસ.સી, રેલ્વે, બેંક, યુpsc પોલીસ, આર્મી, આંગણવાડી શિક્ષણ, irબળ, નૌસેના અન્ય ગોવrnમેન્ટ ભરતી), સરકારી નોકરીઓ, સરકારી પરિણામો, સરકાર નોકરીઓ સૂચનાઓ, નવીનતમ ખાલી જગ્યા, નવીનતમ સરકાર નોકરીઓ ભરતી અપડેટ્સ, એડમિટ કાર્ડ કાર્ડ્સ, પરિણામો.
દૈનિક વિડિઓ નોકરીઓ અપડેટ્સ છે પણ પૂરી પાડવામાં આવેલ છે પર YouTube તેથી સબ્સ્ક્રાઇબ કરો હવે TechSingh123 અભ્યાસ ચેનલ

આ પણ જુઓ :- રાજ્ય મુજબની નોકરીઓ અથવા ક્વોલીકાલ્પનિક મુજબની નોકરીઓ

નોંધ: આપ સૌને વિનંતી છે કે આ નોકરીની લિંક તમારા મિત્રોને શેર કરો. વોટ્સેપ સમૂહ ફેસબુક ક્યાં તો અન્ય સામાજિક નેટવર્ક્સ પર વધુ શેર કરો l તમારામાંથી એક એસસસલું કોઈને ફાયદો થઈ શકે છે l જેથી શક્ય તેટલા લોકો સુધી શેર કરો કરવું l આ વેબસાઈટ પર દરરોજ તમામ પ્રકારની સરકારી નોકરીઓની માહિતી આપ સૌને આપવામાં આવે છે. તેથી તમે બધા સરકારી નોકરી વિશે જાણવા માંગો છો l તેથી આ TechSingh123.com હંમેશા વેબસાઈટ અને અહીં સાથે સંકળાયેલા છે દૈનિક મુલાકાત કરો.

અસ્વીકરણ:- આ વેબસાઈટ કોઈપણ પીડીએફ પર કોઈ અધિકારનો દાવો કરતી નથી. તેનું કાર્ય ઇન્ટરનેટ પર ફેલાયેલી મફત સામગ્રીને એકત્રિત કરવાનું અને પહોંચવાનું છે.

ટૅગ્સ: તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં તમામ CTET અભ્યાસ સામગ્રી પીડીએફ હિન્દીમાં

Leave a Comment